Paracetamol đứng đầu về nguy cơ gây suy gan cấp tính

11:05:20 - 01/04/2016 - Đăng bởi admin

Acetaminophen thành phần chính của thuốc paracetamol đứng đầu danh sách các thuốc nguy cơ gây suy gan cấp tính, gây ra bởi một lần quá liều hoặc sai lầm trong điều trị.

NỘI DUNG CHÍNH QUAN TRỌNG

https://caothaoduoc.com/dong-trung-ha-thao-nguyen-con-tay-tang-tot-khong-dung-nhu-nao.html

Có thể bạn đang quan tâm:

  1. Những thông tin cần biết về bệnh VIÊM TÚI MẬT hoại tử
  2. Cách nhận biết THUỐC BỔ GAN nào tốt?
  3. 8 phương pháp chữa NÓNG GAN gây ngứa đem lại hiệu quả cao
  4. Phương pháp điều trị bệnh MEN GAN CAO dứt điểm tại nhà
  5. Cây thuốc chữa VIÊM GAN mạn tính cho hiệu quả 76%
  6. Người BỆNH GAN cần phải biết các kiến thức sau
paracetamol có thể gây suy gan cấp tính
paracetamol có thể gây suy gan cấp tính

Paracetamol là một trong những loại thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến hàng đầu Việt Nam cũng như thế giới. Thuốc được xem là an toàn khi dùng theo chỉ dẫn của bác sỹ hay hướng dẫn sử dụng ghi trên nhãn. Việc dùng nhiều hơn liều khuyến nghị có thể gây tổn thương gan.

Paracetamol gây suy gan cấp tính

Bạn không thể nhận thấy các dấu hiệu tổn thương gan ngay khi dùng sai thuốc bởi nó cần thời gian. Hoặc bạn có thể nhầm lẫn triệu chứng sớm của tổn thương gan (chán ăn, buồn nôn và nôn) với các bệnh khác. Trường hợp nghiêm trọng, tổn thương gan có thể phát triển thành suy gan cấp tính hoặc tử vong trong vòng 24-48 giờ.

Để giảm nguy cơ suy gan cấp tính

Ngày 29-30/6/2009, Cục thực phẩm & dược phẩm Hoa Kỳ đã tổ chức họp về việc làm thế nào để giải quyết các tổn thương gan liên quan đến sử dụng acetaminophen (paracetamol) trong thuốc không cần toa và thuốc theo đơn của bác sỹ. Những lời khuyên được gửi tới người bệnh là:

Với người bệnh: Số liều dùng, số ngày dùng paracetamol theo hướng dẫn ngay cả khi cơn đau hoặc tình trạng sốt không cải thiện. Một lượng nhỏ quá liều cũng gây tổn thương gan.

Đừng uống nhiều hơn một loại thuốc có chứa acetaminophen tại một thời điểm. Ví dụ, vừa uống thuốc paracetamol chứa acetaminophen trị đau đầu và thuốc khác chứa acetaminophen trị cảm lạnh.

Với bác sĩ: không kê đơn thuốc có liều cao hơn 325mg acetaminophen.

tuân thủ đơn của bác sỹ
tuân thủ đơn của bác sỹ

Vì acetaminophen là thành phần của thuốc giảm đau không cần đơn phổ biến (paracetamol), người bình thường có thể dùng theo hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất. Nhưng một số đối tượng sau cần tham khảo ý kiến bác sỹ trước khi dùng:

• Người hay uống rượu

• Bệnh nhân gan

Ngộ độc gan gấp do paracetamol

Diễn biến lâm sàng của ngộ độc acetaminophen thường được chia thành 4 giai đoạn, phụ thuộc chủ yếu vào mức độ suy gan cấp tính.

► Giai đoạn 1: 0,5-24 giờ sau khi uống

Bệnh nhân có thể không có triệu chứng hoặc có biểu hiện chán ăn, buồn nôn hoặc nôn, khó chịu

Khám lâm sàng cho thấy da xanh xao, toát mồ hôi, mệt mỏi

đau hạ sườn phải
đau hạ sườn phải: triệu chứng suy gan

► Giai đoạn 2: 18-72 giờ sau khi ăn

Bệnh nhân thường đau hạ sườn phải, chán ăn, buồn nôn và nôn. Nhịp tim nhanh và huyết áp hạ.

Ở một số người bệnh, lượng nước tiểu giảm

► Giai đoạn 3: 72-96 giờ sau khi ăn

Bệnh nhân tiếp tục buồn nôn và ói mửa, đau bụng, đau gan, vàng da, rối loạn đông máu, hạ đường huyết, bệnh não gan

Một số trường hợp nặng bị suy thận, suy gan cấp tính. Tử vong do suy đa phủ tạng có thể xảy ra

►Giai đoạn 4: 4 ngày – 3 tuần sau khi uống

Bệnh nhân sống sót sau giai đoạn 3 sẽ dần phục hồi và sức khỏe trở lại bình thường.

Tin được quan tâm:

Cao thảo dược giải độc, bổ gan

8 cách tăng cường chức năng gan không kém thuốc

hình ảnh bệnh zona thần kinh trông ghê sợ như thế nào chưa?

Từ khóa:

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tin liên quan
Thanh toán ONLINE nhận ngay QUÀ TẶNG
Nhập mã 138TamMinhDuong và CHUYỂN KHOẢN TRƯỚC được GIẢM NGAY 20,000 VNĐ